Tặng nhà Việt Nam cho con đang ở nước ngoài được không?

nha-tang-cho-conVợ chồng tôi chuẩn bị vào TP.HCM sống với con trai. Chúng tôi có căn nhà ở quê muốn cho cô con gái đã lấy chồng và hiện đang định cư ở Đài Loan. Vậy con tôi có được đăng ký sở hữu nhà này không?

 

Chào bạn !

Trí Tuệ Luật xin tư vấn nhà đất như sau:

Trả lời: Theo Điều 126 Luật Nhà ở được sửa đổi, bổ sung năm 2009, hướng dẫn tại Nghị định 71/2010 thì nếu con ông được cơ quan có thẩm quyền của VN cho phép cư trú tại VN từ 3 tháng trở lên (và thuộc các trường hợp: a) Người có quốc tịch VN; b) Người gốc VN thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại VN theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hoá, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của VN có nhu cầu và đang làm việc tại VN; người có vợ hoặc chồng là công dân VN sinh sống ở trong nước) thì có quyền sở hữu nhà ở tại VN.

Trường hợp người gốc VN khác các trường hợp nêu trên, nếu được cơ quan có thẩm quyền của VN cấp giấy miễn thị thực và được phép cư trú tại VN từ 3 tháng trở lên thì có quyền sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ chung cư tại VN.

Như vậy, nếu con ông thuộc các trường nêu trên thì có quyền sở hữu và đăng ký quyền sở hữu nhà ở được vợ chồng ông tặng cho.

Còn theo quy định tại Điều 72 Nghị định 71/2010, nếu con ông thuộc trường hợp được phép về VN cư trú dưới 3 tháng hoặc thuộc diện chỉ được sở hữu một nhà ở và tại thời điểm được tặng cho đang có sở hữu nhà ở tại VN thì không được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở và chỉ được hưởng giá trị của nhà ở đó.

Hãy nhấc máy gọi số 0908 472 677 để được sử dụng dịch vụ tư vấn nhà đất tốt nhất.

Công ty chúng tôi luôn có đội ngũ luật sư giỏi, uy tín, và có tính chuyên nghiệp, tính quốc tế cao. Để đáp ứng đầy đủ yêu cầu của khách hàng.

“ Thành công của khách hàng là thành công của Trí Tuệ Luật